கடுகு சிறுத்தாலும் அதன் பயன் குறையவில்லை

கடுகு கீரைகள் அல்லது கடுகு தாவரங்களின் இலைகள் பொட்டாசியம், கால்சியம் மற்றும் பாஸ்பரஸ் உள்ளிட்ட அத்தியாவசிய தாதுக்களின் சிறந்த மூலமாகும். இது மெக்னீசியம் மற்றும் உணவு நார்ச்சத்துக்களின் நல்ல மூலமாகும். கடுகு பச்சை வழங்கும் வைட்டமின் உள்ளடக்கத்தின் அபரிமிதமான செல்வத்தில் வைட்டமின் ஏ, மற்றும் ஃபோலேட் கொண்ட வைட்டமின் கே, மற்றும் வைட்டமின் சி ஆகியவை ஒழுக்கமான அளவுகளில் உள்ளன.

 

கடுகின் ஆரோக்கிய நன்மைகள்:கடுகு தாவரத்தின் விதைகளான விதைகள், இலைகள் மற்றும் எண்ணெய் போன்ற பல்வேறு பகுதிகளில் இருக்கும் ஃபெனாலிக் கூறுகள் மற்றும் பிற மதிப்புமிக்க ஊட்டச்சத்துக்கள் ஒரு தனித்துவமான சுவையுடன் சுகாதார நன்மைகளை பெருமளவில் வழங்குகின்றன. சிகிச்சை பயன்பாட்டிற்கான கடுகு தாவரத்தின் செயல்திறன் கீழே விவாதிக்கப்படுகிறது.

 

புற்றுநோயைத் தடுக்கிறது – பிராசிகா குடும்பத்தில் உறுப்பினராக இருப்பதால், கடுகு செடியின் விதைகளில் குளுக்கோசினோலேட்டுகள் எனப்படும் ஆரோக்கியமான பைட்டோநியூட்ரியன்கள் தாராளமாக உள்ளன, அவை சிறுநீர்ப்பை, பெருங்குடல் மற்றும் கர்ப்பப்பை வாய்ப் புற்றுநோய் போன்ற பல்வேறு புற்றுநோய்களுக்கு எதிராக மதிப்புமிக்கவை என்பதை நிரூபிக்க முடியும். கடுகில் இருக்கும் மைரோசினேஸ் என்சைம்களின் உதவியுடன் குளுக்கோசினேட்டுகள் உடைந்து ஐசோதியோசயனேட்டுகளை உருவாக்குகின்றன.

 

யுவான் எச், மற்றும் பலர் தலைமையிலான ஒரு ஆய்வு. பலர். ஆன்டி-ஆக்ஸிடன்ட்கள் இருப்பதால் கடுகு விதை பெருங்குடல் புற்றுநோய் போன்ற புற்றுநோயைத் தடுக்க உதவும் என்று கண்டறியப்பட்டது. ககன்தீப்பின் மற்றொரு ஆய்வின்படி, மற்றும் பலர். கடுகு விதைகள் வேதியியல் தடுப்பு ஆற்றலைக் கொண்டுள்ளன என்றும் புற்றுநோய்களின் நச்சு விளைவுகளிலிருந்து பாதுகாக்கின்றன என்றும் கடுகு விதைகள் தெரிவிக்கின்றன. மேலும், அமெரிக்க ஆராய்ச்சியாளர்கள் குழு, அல்லில் ஐசோதியோசயனேட் நிறைந்த கடுகு விதை தூள் சிறுநீர்ப்பை புற்றுநோயின் அபாயத்தை குறைக்க உதவும் என்று கண்டறிந்தது.

 

இந்த கூறுகளின் புற்றுநோய் எதிர்ப்பு விளைவுகள் புற்றுநோய் உயிரணுக்களின் வளர்ச்சியைத் தடுக்கின்றன என்றும் இதுபோன்ற வீரியம் மிக்க உயிரணுக்கள் உருவாகாமல் இருப்பதாகவும் பல்வேறு ஆய்வுகள் தெரிவிக்கின்றன. அதன் விதைகளின் வேதியியல் பண்புகள் குளுதாதயோனின் அளவை மீட்டெடுக்க உதவுகின்றன மற்றும் சாதாரண ஆரோக்கியமான செல்களை பாதிக்காமல் அப்போப்டொசிஸின் தூண்டலைத் தூண்டுகின்றன.

 

தொடர்பு தோல் அழற்சியிலிருந்து நிவாரணம் – கடுகு விதைகள் தொடர்பு தோல் அழற்சியில் சிகிச்சை நிவாரணத்தை வழங்குகின்றன. அதன் விதைகளை உட்கொள்வது திசுக்களை குணப்படுத்துதல் மற்றும் காது வீக்கத்தைக் குறைத்தல் போன்ற தொடர்பு தோல் அழற்சியுடன் தொடர்புடைய அறிகுறிகளைக் குணப்படுத்த உதவுகிறது என்று புலனாய்வு ஆராய்ச்சி தெரிவிக்கிறது.


Leave a Reply