ஏர்வாடி தர்ஹா சந்தனக்கூடு கொடியேற்றம் விரைவில்

Publish by: --- Photo :


இராமநாதபுரம் மாவட்டம் கீழக்கரை தாலுகாவில் உள்ள ஏர்வாடி தர்காவில் 845- ஆம் ஆண்டு உரூஸ் என்னும் சந்தனக் கூடு திருவிழா வருகிற 4- ம் தேதி மவுலீதுடன் தொடங்குகிறது மேலும் இந்த ஏர்வாடி தர்ஹா குதுபுஸ் சுல்தான் சையத் இப்ராஹிம் பதுஷாவின் சன்னதிக்குத் திரும்பும் ஒரு புனித இஸ்லாமிய புனித கல்லறையாகும், மேலும் சயீத் இப்ராஹிம் உலியல்லா அல்லது சீயத் அலி எனும் பெயரிடப்பட்டுள்ளது. இது இராமநாதபுரம் மாவட்டத்தில் உள்ள எர்வாடி கிராமத்தில் அமைந்துள்ளது.

சய்யட் அலிக்கு அர்ப்பணிக்கப்பட்ட முக்கிய தர்கா. இங்கு மூன்று தர்காக்கள் உள்ளன, ஷாஹித் தாயின் பாத்திமாவின் ஒன்றில், இரண்டாவதாக அவரது மனைவி சீயத் அலி பாத்திமா மற்றும் அவரது மகன் அபு தாஹிர் மூன்றாவது நபராக உள்ளார். தர்காக்களை கட்டியெழுப்பும் நிலம் இராமநாதபுரம் மற்றும் தர்காவின் மகாராஜாவிலிருந்து கிடைத்தது, ஆற்காடு நவாப் 1207 ஆம் ஆண்டு அரபு தேதியில் முக்கிய தர்காவைக் கட்டியெழுப்பினார், அது எக்டிபாக்கிற்கு பெயரிட்டது. என்பது குறிப்பிடத்தக்கது.


Leave a Reply