வேலூரில் பெய்த கனமழையால் ஏற்பட்ட சேதம்!

முன்னெப்போதும் இல்லாத அளவுக்கு பெய்த மழையைத் தொடர்ந்து வேலூர் மாவட்டத்தில் சில இடங்களில் நீர் அடைக்கப்பட்ட சாலைகள், நீரில் மூழ்கிய வீதிகள் மற்றும் வாழ்விடங்கள், நீர் சூழ்ந்த வீடுகளைக் கொண்ட மக்கள்,வேலூர் நகரம், அம்பூர் மற்றும் அதைச் சுற்றியுள்ள பகுதிகள் பெய்த மழையால் பாதிக்கப்பட்டன. கோட்டை நகரத்தில் உள்ள கன்சல்பேட்டின் உள்ளூர்வாசிகள் தண்ணீர் சூழ்ந்ததால் வீடுகளிலிருந்து வெளியே வர முடியவில்லை. வருவாய் துறை அதிகாரிகள் உணவுப் பொட்டலங்களுடன் இறங்க வேண்டிய கட்டாயத்தில் அவர்களின் இயக்கம் முடங்கியது.

 

மக்களின் வெள்ளத் துயரங்களுக்கு கார்ப்பரேஷன் அதிகாரிகள் குற்றம் சாட்டப்பட்டனர். “வடிகால் கால்வாய்கள் முறையாக பராமரிக்கப்படவில்லை. பல இடங்களில், அடைப்புக்கு வழிவகுக்கும் வடிகால் மீது கட்டமைப்புகள் எழுப்பப்பட்டன, ”என்று வேலூரில் வசிக்கும் முருகேஷ் கூறினார்.

 

நீர்நிலைகள் மற்றும் நீர்வழங்கல் மீதான அத்துமீறல்களும் தற்போதைய வெள்ளம் மற்றும் நீரில் மூழ்குவதற்கு முக்கிய காரணம் என்று குறிப்பிடப்படுகின்றன. சுற்றுச்சூழல் ஆர்வலர் அம்பலூர் அசோகன் கருத்துப்படி, “வெள்ளம் கனமழையால் மட்டுமே ஏற்படுகிறது, ஆனால் முக்கியமாக நீர்நிலைகள் மற்றும் நீர்வழங்கல் ஆக்கிரமிப்பால் தான்.” “நீர்வழங்கல் ஆக்கிரமிக்கப்படும்போது, ​​மழை நீர் எவ்வாறு கீழே பாயும்?” என்று அவர் கேட்டார். புயல் நீர் வடிகால்களைத் திட்டமிடுவதும் செயல்படுத்துவதும் இல்லாதது துயரங்களுக்கு காரணம்.

“வேலூர் கார்ப்பரேஷன் வடிகால்கள் போன்ற அடிப்படை வசதிகளுக்காக பணம் செலவழிக்கவில்லை. ஸ்மார்ட் சிட்டி திட்டத்தின் கீழ் ஒதுக்கப்பட்ட நிதியை அவர்கள் நகரத்தில் பெரிய பிரிவினருக்கு பயனளிக்காத திட்டங்களுக்கு செலவிடுகிறார்கள் ”என்று வேலூர் சட்டமன்ற பிரிவை பிரதிநிதித்துவப்படுத்தும் எம்.எல்.ஏ கார்த்திகேயன் குற்றம் சாட்டுகிறார். அம்புர் மற்றும் அதைச் சுற்றியுள்ள பகுதிகளில் மழை பெய்தபோது காட்டு நீரோடைகள் மற்றும் சிறிய ஆறுகள் பல இடங்களில் நீரில் மூழ்கின.

 

ஆகஸ்ட் 18 மற்றும் 19 ஆகிய தேதிகளில் 80.60 மிமீ மற்றும் 118.0 மிமீ பெற்ற அம்பூரில் உள்ள சென்னை-பெங்களூரு தேசிய நெடுஞ்சாலையில் ஒரு நீரோடை போல வெள்ள நீர் ஓடியது. லெதர் மையத்தில் உள்ள ரெட்டிதோப்பில் உள்ள ரயில்வே அண்டர்பாஸ் பெத்லஹேம் உள்ளிட்ட சில இடங்களை அம்பூரை இணைக்கும் குறுகிய பாதை வழியாக வாகனங்களின் இயக்கத்தை சீர்குலைத்தது. அதிகாரிகள் சொல்வது என்னவென்றால், வடிகால் கால்வாய்கள் தவறாமல் பராமரிக்கப்படுவதால் மட்டுமே புயல் நீர் சில மணிநேரங்களில் குறைய முடியும். “சிலர் எங்களை குறை கூறுகிறார்கள். ஆனால் உண்மை என்னவென்றால், சனிக்கிழமை சில மணிநேரங்களில் மழை குறைந்துவிட்டதால் தண்ணீர் குறைந்தது. வடிகால் ஒழுங்காக பராமரிக்கப்படுவதால் மட்டுமே இது நிகழ்கிறது, ”என்று வேலூர் சிட்டி கார்ப்பரேஷனின் ஆணையர் சி.சிவசுப்பிரமணியம் கூறினார். இருப்பினும், கன்சல்பேட்டிலும், வேறு இரண்டு இடங்களிலும் தண்ணீர் பின்வாங்க சிறிது நேரம் பிடித்தது.

 

கால்வாய்களின் திறனைத் தாண்டி தண்ணீர் பாய்ந்ததால் சுமார் 167 மி.மீ மழைப்பொழிவு வெள்ளத்திற்கு காரணம் என்று சிவசுப்பிரமணியன் குறிப்பிட்டார். மழைநீர் வெளியேறும்போது மாவட்டத்தில் மழைநீர் சேகரிப்பு கட்டமைப்புகளை வைப்பதில் ஏற்பட்ட மந்தநிலையையும் வெள்ளம் அம்பலப்படுத்தியது.வேலூர் மற்றும் திருவண்ணாமலை மாவட்டங்களில் கடந்த இரண்டு நாட்களாக மழை தொடர்பான சம்பவங்களில் இரண்டு குழந்தைகள் உட்பட நான்கு பேர் உயிரிழந்து உள்ளனர்.


Leave a Reply