கழிவு நீர் சுத்திகரிப்பு மற்றும் மறுசுழற்சி முடிவு: தமிழக அரசு

சென்னை நகரம் கடுமையான நீர் பற்றாக்குறையை எதிர்கொண்டுள்ளதாலும், வரும் ஆண்டுகளில் அதிக சிக்கல்கள் ஏற்படும் என்றும் கணித்துள்ள நிலையில், தமிழக அரசு வியாழக்கிழமை மாநில சட்டசபைக்கு தகவல் அளித்தது.மூன்று கட்ட சுத்திகரிப்பு செயல்முறை மூலம் கழிவுநீரை சுத்தம் செய்த பின்னர் பெறப்பட்ட மறுசுழற்சி செய்யப்பட்ட தண்ணீருடன் நகரத்திலும் அதைச் சுற்றியுள்ள நீர்வளங்களையும் நிரப்ப செய்வதற்கு விரிவான திட்ட அறிக்கை தயாரிக்கப்படும் என்று முதல்வர் கே பழனிசாமி தெரிவித்தார்.

 

அப்போதைய முதலமைச்சர் மறைந்த ஜெ.ஜெயலலிதா அறிவித்த அரசாங்கத்தின் “விஷன் 2023” ஆவணத்தின் ஒரு பகுதியாக கழிவுநீரை சுத்திகரிப்பது மற்றும் மறுசுழற்சி செய்வது சேர்க்கப்பட்டுள்ளது.நீர் அட்டவணையை உயர்த்தவும், நீர்வளத்தை அதிகரிக்க நிரந்தர மற்றும் நிலையான தீர்வுகளைக் காணவும், சென்னை பெருநகர நீர் வழங்கல் மற்றும் கழிவுநீர் வாரியம் ஒரு டிபிஆரில் செயல்படும்.

 

சி.எம்.டபிள்யூ.எஸ்.எஸ்.பி 260 மில்லியன் லிட்டர் கழிவுநீரை மூன்று கட்ட சுத்திகரிப்புக்குப் பிறகு பெறப்பட்ட நீர்நிலைகளில் மறுசுழற்சி செய்ய அனுமதிக்க டிபிஆரைத் தயாரிக்கும் என்று அவர் கூறினார். மாநிலத்தின் பல்வேறு பகுதிகளில், குறிப்பாக தலைநகரில் நீர் பற்றாக்குறை ஏற்பட்டுள்ள நிலையில் அவரது அறிவிப்பு வந்துள்ளது.

 

பல நோக்கங்களுக்காக மீட்கப்பட்ட தண்ணீரை (கழிவுநீரை சுத்திகரித்த பிறகு) மீண்டும் பயன்படுத்துவதற்கு குழாய் இணைப்பு வலையமைப்பை உள்ளடக்கிய ஒரு கட்டத்தை அமைப்பதற்கும் ஒரு கொள்கை தயாரிக்கப்படும் என்றும் இது நீர்நிலைகளை மாசுபடுத்துவதைத் தடுக்கவும் உதவும் என்றும் பழனிசாமி கூறினார்.மேலும், கோயம்புத்தூர், திருப்பூர், ஈரோடு, சேலம் மற்றும் திருச்சிராப்பள்ளி ஆகிய இடங்களில் உள்ள நீர்நிலைகளில் கழிவுநீர் கலப்பதைத் தடுக்கவும், மறுசுழற்சி செய்யப்பட்ட தண்ணீரை தொழில்துறை பயன்பாடு மற்றும் நிலத்தடி நீரை நிரப்புதல் உள்ளிட்ட பல நோக்கங்களுக்காகப் பயன்படுத்துவதற்கான சாத்தியக்கூறுகளை ஆராயவும் டிபிஆர் தயாரிக்கப்படும் என்றார்.

 

2019-2023 க்கு இடையில் கூம் மற்றும் அடியார் ஆறுகள் மற்றும் பக்கிங்ஹாம் கால்வாய் ஆகியவற்றின் தூய்மைப்படுத்தும் பயிற்சியை முன்னெடுத்துச் செல்வதற்கு சுமார் 2,371 கோடி ரூபாய் செலவாகும் என்று மதிப்பிடப்பட்டுள்ளது, இந்த திட்டம் செயல்படுத்தப்படும், என்றார்.கோயம்புத்தூருக்கான நவீன பஸ் டெர்மினஸ் நடப்பு நிதியாண்டில் வெல்லலூரில் 61.62 ஏக்கர் பரப்பளவில் 178.26 கோடி ரூபாய் செலவில் வரவுள்ளது.


Leave a Reply