தமிழ் பத்திரிகைக்கு எதிரான வழக்கு!

புதுடில்லியில் தமிழக ஆளுநர் பன்வாரிலால் புரோஹித்தை இழிவுபடுத்தியதாகக் கூறப்படும் கட்டுரைகளை வெளியிட்டதற்காக தமிழ் பத்திரிகை ‘நக்கீரன்’ மீதான வழக்கில் மெட்ராஸ் உயர்நீதிமன்றத்தில் மேலதிக நடவடிக்கைகளை உச்ச நீதிமன்றம் வெள்ளிக்கிழமை நிறுத்தியது. நீதிபதி எஸ். நசீர் தலைமையிலான ஒரு அமர்வில், பத்திரிகை மற்றும் அதன் ஆசிரியருக்கு எதிரான நடவடிக்கைகளைத் தடுத்துநிறுத்திய உத்தரவுக்கு எதிராக மாநில அரசாங்கத்தின் வேண்டுகோளை ஆராய ஒப்புக்கொண்டது.

 

ஜூன் 4 ம் தேதி, உயர்நீதிமன்றம் நக்கீரன் ஆசிரியர் ஆர்.கோபாலுக்கு எதிராக கீழ் நீதிமன்றத்தில் வழக்குத் தொடர்ந்ததன் மூலம் இடைக்கால நிவாரணம் வழங்கியது. கடந்த ஆண்டு அக்டோபர் 9 ஆம் தேதி இந்திய தண்டனைச் சட்டத்தின் ஐபிசி பிரிவு 124 ன் கீழ் கோபால் கைது செய்யப்பட்டார். எந்தவொரு சட்டபூர்வமான அதிகாரத்தையும் பயன்படுத்துவதை கட்டாயப்படுத்தும் அல்லது கட்டுப்படுத்தும் நோக்கத்துடன் ஜனாதிபதி, ஆளுநர் போன்றவர்களைத் தாக்குவது, ஒரு சர்ச்சையைத் தூண்டுகிறது.

 

உள்ளூர் நீதிமன்றம் தனது ரிமாண்டிற்கான போலீசின் வேண்டுகோளை நிராகரித்து அவரை ஒரு தனிப்பட்ட பத்திரத்தில் விடுவித்த சில மணி நேரங்களிலேயே அவர் சுதந்திரமாக நடந்து சென்றார். நக்கீரன் தொடர்பான தொடர் கட்டுரைகளை வெளியிடுவது தொடர்பாக ராஜ் பவனின் புகாரின் பேரில் இந்த வழக்கு பதிவு செய்யப்பட்டது. ஒரு தனியார் கல்லூரியின் பெண் உதவி பேராசிரியரிடம், மதிப்பெண்கள் மற்றும் பணத்திற்கு ஈடாக பல்கலைக்கழக மாணவர்களுக்கு பாலியல் உதவிகளை வழங்குமாறு பெண் மாணவர்களைக் கேட்டதாகக் கூறப்படுகிறது.

 

வழக்கை ரத்து செய்யக் கோரி கோபால் மெட்ராஸ் உயர் நீதிமன்றத்தை அணுகினார்.நாட்டின் சுதந்திரத்திற்குப் பிறகு இது முதல் வழக்கு என்று உயர்நீதிமன்றம்  கூறியது. அதில் ஒரு வெளியீடு ஒரு ஆளுநரை தனது சட்டபூர்வமான அதிகாரங்களையும் கடமைகளையும் பயன்படுத்துவதைத் தடுக்கும் வகையில் ஒரு ஆளுநரை மிகைப்படுத்துவதன் விளைவைக் கொண்டிருக்குமா? என்பதைக் கருத்தில் கொள்ள நீதிமன்றம் அழைக்கப்பட்டுள்ளது.


Leave a Reply