பீகார் முதல்வர் நிதிஷ் குமார் நலத்திட்டங்களின் கீழ் செலுத்தப்படும் தொகையை உயர்த்த மறுப்பு

பீகார் முதலமைச்சர் நிதீஷ் குமார் வெள்ளிக்கிழமை சட்டமன்றத்தில், நலத்திட்டங்களின் பயனாளிகளுக்கு வழங்கப்படும் தொகையை உயர்த்தும்போது தனது அரசாங்கம் தொந்தரவு அடைந்ததாக உணர்ந்ததாகக் கூறினார்.குமார் மாநிலத்தின் தனிநபர் வருமானம் தேசிய சராசரியை விட “கணிசமாகக் குறைவு” என்றும் வலியுறுத்தினார்.பீகார் முதல்வர் நிதீஷ்குமார் நலத்திட்டங்களின் கீழ் செலுத்தப்படும் தொகையை உயர்த்த மறுத்து, தனிநபர் வருமானம் குறைவாக இருப்பதை மேற்கோளிட்டு காட்டினார்.

 

உண்மையில், பீகாரின் தனிநபர் வருமானம் ரூ .40,000 க்கும் குறைவாக உள்ளது, இது தேசிய சராசரியை விட கணிசமாகக் குறைவு. நாங்கள் சிறப்பு அந்தஸ்தைப் பெற இதுவே முதன்மைக் காரணம் என்று குமார் கூறினார். மூத்த ஆர்.ஜே.டி எம்.எல்.ஏ அப்துல் பாரி சித்திகி உட்பட பல எதிர்க்கட்சித் தலைவர்களால்.பீகாரில் நலத்திட்டங்களின் கீழ் செலுத்தப்படும் தொகை தமிழ்நாடு, தெலுங்கானா மற்றும் ஆந்திரா மாநிலங்களால் வழங்கப்பட்டதை விட மிகக் குறைவு என்ற உண்மையை நோக்கி அரசாங்கத்தின் கவனத்தை ஈர்க்க இது முயன்றது.

 

ஓய்வூதிய திட்டத்திற்கு, மாநிலத்தில் பயனாளிகளுக்கு செலுத்தப்படும் தொகை மாதத்திற்கு ரூ .400 ஆகவும், தமிழ்நாடு மற்றும் தெலுங்கானாவில் ரூ .1,000 ஆகவும், ஹரியானாவில் ரூ .1,800 ஆகவும், ஆந்திராவில் ரூ .2,000 ஆகவும் உள்ளது.2000 ஆம் ஆண்டில் ஜார்க்கண்ட் உருவாக்கப்பட்டதன் மூலம் பீகார் சிறப்பு அந்தஸ்துக்கான கோரிக்கை எழுந்தது, இது அதன் கனிம வளம், ஒப்பீட்டளவில் அதிக தொழில்மயமாக்கப்பட்ட மற்றும் நகரமயமாக்கப்பட்ட தெற்கு மாவட்டங்களின் நிலையை இழந்தது.

 

2005 ஆம் ஆண்டில் குமாரின் அதிகாரத்திற்கு ஏறுவதன் மூலம் அது வலுவடைந்தது, அவர் பெரும்பாலும் சிறப்பு அந்தஸ்து பிரச்சினையை ஒரு கருத்துக் கணிப்புத் திட்டமாக மாற்றியுள்ளார். 14 வது நிதி ஆணையம் இந்த ஏற்பாட்டை நீக்கிய பின்னர், முதல்வர் பல சந்தர்ப்பங்களில், மையத்தை உருவாக்குமாறு வலியுறுத்தியுள்ளார் தேவையான திருத்தங்கள், இதனால் பீகார் அதன் உரிமையைப் பெற முடியும்.மேலும், பீகார் தனது சொந்த உலகளாவிய ஓய்வூதிய திட்டத்தை அறிமுகப்படுத்திய முதல் மாநிலம் – முகமந்திரி விருத்தஜன் ஓய்வூதிய யோஜனா என்பதை நினைவில் கொள்ளுங்கள் என்று குமார் ஆர்ஜேடி தலைவரை நோக்கி திரும்பினார்.


Leave a Reply