பசுமை நீதிமன்றத்தின் சார்பில் விதிக்கப்பட்ட அபராதம் 100 கோடி நிராகரிக்கப்பட்டது

தமிழக அரசு தாக்கல் செய்த மனுவை மெட்ராஸ் உயர் நீதிமன்றம் வெள்ளிக்கிழமை தள்ளுபடி செய்தது. பக்கிங்ஹாம் கால்வாய், அடார் மற்றும் கூம் நதிகளை சுத்தம் செய்யாததற்காக தேசிய பசுமை தீர்ப்பாயத்தால் மாநிலத்திற்கு 100 கோடி அபராதம் விதிக்கப்பட்டுள்ளது.நீதிபதிகள் ஆர் சுப்பையா மற்றும் சி சரவணன் ஆகியோர் அடங்கிய அமர்வில், என்ஜிடி சட்டத்தின் பிரிவு 22 ன் படி, தீர்ப்பாயத்தின் எந்தவொரு உத்தரவுக்கும் எதிராக உச்சநீதிமன்றத்தில் மட்டுமே மேல்முறையீடு செய்ய முடியும் என்று கூறினர்.

 

உயர்நீதிமன்றம் ஏப்ரல் 9 ம் தேதி அடையார் மற்றும் கூம் நதிகள் மற்றும் பக்கிங்ஹாம் கால்வாயை மீட்டெடுக்க அரசாங்கம் தவறியதற்காக என்ஜிடி-தெற்கு மண்டலம் 100 கோடி அபராதம் விதித்தது. பிப்ரவரி 13 ஆம் தேதி உத்தரவில், அபராதத்தை மத்திய மாசு கட்டுப்பாட்டு வாரியத்திற்கு (சிபிசிபி) செலுத்துமாறு அரசாங்கத்திற்கு உத்தரவிட்ட தீர்ப்பாயம், நீர்நிலைகளை மீட்க இந்த பணம் பயன்படுத்தப்பட வேண்டும் என்று கூறியது.

 

என்ஜிடி உத்தரவை அரசாங்கம் சவால் செய்தது, அது “மனதைப் பயன்படுத்தாதது மற்றும் உண்மைகளின் தவறை அடிப்படையாகக் கொண்டது” என்று வாதிட்டது.இது இயற்கை நீதிக்கான கொள்கைகளுக்கும் முரணானது மற்றும் தன்னிச்சையானது மற்றும் நியாயமற்றது என்று மனுவில் வாதிடப்பட்டது.

 

சமூக ஆர்வலர் ஜவஹர் சண்முகம் முன்வைத்த ஒரு கோரிக்கை உட்பட, என்.ஜி.டி இந்த உத்தரவை நிறைவேற்றியது, நீர்நிலைகளை மீட்டெடுக்க மற்றும் புதுப்பிக்க மாநிலத்திற்கு வழிகாட்ட வேண்டும்.உலகில் எங்கும் எந்த பெரிய நகர்ப்புறத்தில் பாயும் மிகவும் மாசுபட்ட ஆறுகளில் இரண்டு அடார் மற்றும் கூம் நிலைமைக்கு மாநில அரசு பொறுப்புக்கூற வேண்டும் என்று தீர்ப்பாயம் தனது உத்தரவில் குறிப்பிட்டது.


Leave a Reply