மாம்பழம் சாப்பிட்டால் ஏற்படும் நன்மை

மாம்பழம் புத்துணர்ச்சியூட்டும், தாகமாகவும் சுவையாகவும் இருக்கிறது, மேலும் பெரும்பாலான பழங்களைப் போலவே, இது சில சிறந்த ஊட்டச்சத்து நன்மைகளையும் கொண்டுள்ளது. மாம்பழம் உங்களுக்கு ஏன் மிகவும் நல்லது, புதியதா அல்லது உலர்ந்ததா என்பதைக் கண்டறிய தொடர்ந்து படியுங்கள்.மாம்பழங்கள் வெப்பமண்டல கல் பழங்கள், குண்டாகவும் ஓவல் வடிவத்திலும் ஒரு திராட்சைப்பழத்தின் அளவைப் பற்றியும் உள்ளன. அவை சாப்பிடமுடியாத தோலைக் கொண்டிருக்கின்றன, அவை மஞ்சள் நிறத்தில் இருந்து பச்சை நிறத்தில் இருந்து சிவப்பு-பச்சை நிறத்தில் இருக்கும், அவை வகையைப் பொறுத்து, உள்ளே மென்மையான, உண்ணக்கூடிய மஞ்சள் சதை மற்றும் கடினமான சாப்பிட முடியாத கல்.

 

மாம்பழங்கள் வெப்பமான காலநிலையில் மட்டுமே வளரும். அவை தெற்கு ஆசியாவை பூர்வீகமாகக் கொண்டவை, ஆனால் அவை இப்போது அமெரிக்கா, மெக்ஸிகோ மற்றும் கரீபியன் உள்ளிட்ட பிற நாடுகளில் வளர்க்கப்படுகின்றன. கென்ட் மற்றும் கீட் உள்ளிட்ட பல வகைகள் பொதுவாக இங்கிலாந்து சூப்பர் மார்க்கெட்டுகளில் காணப்படுகின்றன.மாம்பழத்தின் ஊட்டச்சத்து நன்மைகள் – மாம்பழம் குறைந்த கலோரி பழமாகும், இது நார்ச்சத்து அதிகம் மற்றும் வைட்டமின்கள் ஏ மற்றும் சி ஆகியவற்றின் சிறந்த மூலமாகும். இதில் ஃபோலேட், பி 6, இரும்பு மற்றும் சிறிது கால்சியம், துத்தநாகம் மற்றும் வைட்டமின் ஈ ஆகியவை உள்ளன. மாம்பழங்கள் ஆக்ஸிஜனேற்றிகளின் நல்ல மூலமாகும், கல்லோட்டானின்கள் மற்றும் மங்கிஃபெரின் போன்ற சில பைட்டோ கெமிக்கல்களைக் கொண்டிருக்கின்றன, அவை அவற்றின் ஆரோக்கிய நலன்களுக்காக ஆய்வு செய்யப்பட்டுள்ளன.

 

வெறும் 80 கிராம் மா (2 x 2 அங்குல துண்டுகள்) உங்கள் ஐந்து-ஒரு நாளில் ஒன்றாகும். இந்த ஒரு பகுதி 53 கலோரிகளையும், 11 கிராம் இயற்கையாகவே கிடைக்கும் சர்க்கரையையும், 2 கிராம் ஃபைபரையும் வழங்கும்.
மாம்பழம் செரிமானத்திற்கு நல்லதா?2018 ஆம் ஆண்டில் ஒரு பைலட் ஆய்வு இருந்தது, அங்கு நாள்பட்ட மலச்சிக்கல் உள்ளவர்களுக்கு தலா 4 வார காலத்திற்குள் மாம்பழம் வழங்கப்பட்டது, மேலும் முடிவுகள் மாம்பழம் சாப்பிட்டவர்களுக்கு அவர்களின் மலச்சிக்கல் அறிகுறிகளில் குறிப்பிடத்தக்க முன்னேற்றம் காணப்பட்டதை நிரூபித்தது, ஒரு பகுதியாக ஃபைபர் உள்ளடக்கம் காரணமாக இருக்கலாம் மற்ற மா-குறிப்பிட்ட சேர்மங்களிலிருந்தும்.

 

சுவாரஸ்யமாக, மா மரத்தின் இலைகள் ஆய்வு செய்யப்பட்டு, அதன் தாவர சாற்றில் நன்றி செலுத்தும் எதிர்ப்பு நடவடிக்கைகளை வழங்குகின்றன.ஜர்னல் ஆஃப் நியூட்ரிஷனின் முந்தைய ஆய்வில், அதிக கொழுப்பு, உணவில் தூண்டப்பட்ட உடல் பருமன் கொண்ட எலிகள், உணவில் மாம்பழத்தை சேர்த்த பிறகு குடல் மைக்ரோஃப்ளோராவை மேம்படுத்தியுள்ளன. மீண்டும், இது மாம்பழத்தின் அதிக நார்ச்சத்து காரணமாக இருந்தது.


Leave a Reply